กลับไปที่รายการ โพสต์ใหม่

มีโปรแกรมเช็คเน็ตหลุดปะครับ

คือว่าผมปล่อย ai ไว้แล้วมันหลุดบ่อยมากๆเลย

แถมไม่เคยหลุดในช่วงที่ผมนั่งเฝ้าเลยนะ ดันหลุดเอาตอนที่ผมนอน ตอนที่ผมออกไปข้างนอก ฯลฯ

เลยข้องใจละ ว่ามันหลุดจริงรึเปล่า

อยากได้โปรแกรมเช็คว่าเน็ตหลุดกี่ครั้ง หลุดกี่โมง อะไรแบบเนี้ยครับ มีไหมอ่ะครับ

ผมใช้ router นะครับ เวลาหลุดแล้วมันต่อให้เอง

แล้วพอต่อ เวลาในคอมที่จะโชว์ ก็ไม่ได้ขึ้นเป็น 0 ใหม่อ่ะครับ มันก็ขึ้นต่อจากเดิมเลย ไม่ได้นับเวลาใหม่

แก้ไขล่าสุด Ezio เมื่อ 27/2/2010 23:00

มีหลายสาเหตุนะครับ
1.เร้าเตอร์มีปัญหา (มันจะต่อไปสักพักแล้วจะรีเซ็ทเอง)
2.สัญญานเน็ทที่ปล่อยให้คุณมีปัญหา
3.โดนWormกินเครื่องซะแล้ว

ส่วนเวลาที่มันไม่รีเซ็ทเพราะว่านั้นมันเป็นเวลาต่อสายLan(Enable)ครับ
ส่วนเวลาเน็ทหลุดกี่ครั้ง หลุดกี่โมง และUptime เร้าเตอร์บางยื่ห้อจะบอกหมดครับ

worm ไม่น่าจะใช่ครับ เพราะถ้าเรื่องเน็ตหลุดเนี่ย มันหลุดมาเป็นปีละ
ติดเน็ตมาได้ 2 ปีกว่า
ดีจริงๆอยู่แค่ 3 เดือนแรก
ไอ่เรื่องหลุดเนี่ย มันมีทุกวันอยู่แล้วครับ ดีที่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่น dota

router มีปัญหา ก็คงไม่ใช่ เพราะเคยเรียกช่างมาดูแล้ว ตอนนั้นมีปัญหาจริงๆ แล้วมันก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้

ส่วนเรื่องสัญญาณเน็ตมีปัญหา
คงเกี่ยวกับข้อนี้แหละครับ แต่ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง
โทรไป ก็ได้คำตอบเดิมๆคือ เดี๋ยวจะส่งช่างเข้าไปดูให้นะคะ
พอช่างมา ก็ไม่หลุด เพราะมันหลุดเป็นช่วงๆ ไม่ใ่ช่ว่าบังคับให้มันหลุดได้
แล้วช่างก็กลับไป
เซ็ง เลยปลงกะมันละ
แต่เวลาจะ ai ตอนกลางคืนแล้วมันหลุดทุกวันเลยนี่สิ

แล้ว อย่างที่บอก มันดันมาหลุดเอาตอนที่ผมไม่ได้นั่งเฝ้าหน้าจออ่ะ ผมเอะใจว่า มันหลุดจริงรึเปล่า หรือว่าเน็ตไมไ่ด้หลุด แต่แลคจนหลุดกันแน่ เลยอยากจะลองหาโปรแกรมที่เช็คเน็ตหลุดได้ มาตั้งทิ้งไว้ดูอ่ะครับ

ผมว่าเร้าเตอร์นะครับ

เพราะว่าที่ห้องพักผมเองก้เคยเป็น ผมเลยไปซื้อเร้าเตอร์ที่ร้านคอมซะเลย   ไม่หลุดเลยครับ - -

หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกห้ามหรือถูกลบ กระทู้นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ

แก้ไขล่าสุด tumza007lnw เมื่อ 27/2/2010 23:05

ที่เป็นนี่ เน็ตของไรครับ แล้ว router ของไรด้วย

คือ มีคนบอกเหมือนกันนะว่า router ของ true มันห่วยแตก ควรเปลี่ยนใหม่

แต่บางคนก็บอกไม่เกี่ยว เพราะคนส่วนใหญ่ที่ได้ router จาก true ไปแล้วใช้งานได้ไม่มีปัญหาก็เยอะแยะ

ผมเลยอยากได้ข้อมูลที่เป๊ะๆมาฟันธงเลยว่ามันเกี่ยวจริงรึเปล่า

เพราะถ้าซื้อตัวใหม่มา แล้วปัญหามันไม่หาย ก็เท่ากับเสียเงินฟรี

ช่างที่มาดู ของบริษัทเน็ตป่ะครับ
อย่าไปเขื่อมันมากนะครับ
ของ TOT บ้านผมสายขาดนิดเดียว
มันยังจะรื้อ เดินใหม่ทั้งหมดเลย
จนผมได้ทำเอง

แนะนำให้เอาเราเตอร์คนรู้จักมาลองดูซํกคืนครับ
แต่มันก็มีหลายสาเหตุอย่างที่ท่าน Ezio ว่าแหละครับ
`Le•GeNd ยินดีรับสมัครสมาชิกใหม่ 60+ อย่างยิ่ง หรือกิลไหนจะมาทั้งกิล
คลิกรูป หรือ PM เลยครับ

ต้องดูว่าคู่สาย true มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ
แต่ผมว่าห่างไม่เกิน 3 กิโลแน่ๆ
เห็นบอกว่า สัญญาณจะดีมากๆถ้าอยู่ในระยะไม่เกิน 1 กิโล

ผมก็ไม่รู้ว่าไอ่คำว่าสัญญาณดีเนี่ย หมายถึงอะไร
มันหมายถึง เล่นแล้วเน็ตไม่หลุด
หรือเล่นแล้ว เน็ตวิ่งเสถียร ไม่ช้า หรือชะงัก
เพราะที่ใ้ช้อยู่ วิ่งเสถียรดีมากครับ วิ่งเต็มตลอด ไม่เคยมีอาการแบบ ช้า หรือ ชะงัก
ติดตรงที่มันหลุดนี่แหละ
ก็เป็นไปได้นะที่มันหลุดเพราะ router ห่วยแตกอ่ะครับ

แล้วก็ ผมใช้ package เดือนละ 1250 ได้เน็ต 3mb (สมัครตั้งแต่สมัยที่ เน็ต 512k = 590 บาท)
เป็น package wireless ด้วยอ่ะครับ
จนมาวันนี้ 590 บาท ได้เน็ต 4mb แล้ว
แต่เน้ตผมก็ยังคงเป็น 3mb อยู่ มันบอกว่า สายบ้านผม มันอัพเพิ่มให้ไม่ได้ อัพไ้ด้แค่นี้ ทั้งๆที่คนที่ใช้ package เดียวกับผม มันอัพไป 8mb กันหมดแล้ว
เลยไม่รู้ว่าหมายความว่าไง
ว่าจะไปยกเลิก แล้วสมัครใหม่ จ่าย 590 เอาเน็ต 4mb มาใช้ดีกว่า

ที่เป็นนี่ เน็ตของไรครับ แล้ว router ของไรด้วย

คือ มีคนบอกเหมือนกันนะว่า router ของ true มันห่วยแตก ควรเปลี่ยนใหม ...
ต้นฉบับโพสโดย tumza007lnw เมื่อ 27/2/2010 23:04

เร้าเตอร์มันหลายรุ่นนะครับ เพื่อนผมติดเน็ทหลังผมแค่2วัน ผู้ให้บริการเดียวกัน แต่ได้เร้าเตอร์คนละรุ่น

โมเด็มคนอื่นมันก็ใช้งานกันหมดอ่ะครับ T-T

กลับไปที่รายการ