กลับไปที่รายการ โพสต์ใหม่

GM หรือใครก็ได้ช่วยที เล่นๆอยู่เครื่องดับ

คืองี้ครับปกติผมก็เล่นได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรจนกระทั่งวันนี้ ก่อนเข้าเกม ผมทำการลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัสร่มแดง แล้วก็เล่นเกมตามปกติ (ไม่มีการเปิดโปรแกรมอื่น )ปรากฏว่า เล่นไปสักพักนึง อยู่ๆเครื่องดับ
ผมก็นึกว่าไฟตก หรือปลักหลวม ก็ เปิดเครือ่งแล้วเข้าเกมใหม่ พอเล่นไปสักพัก ประมาณ10 นาที เครื่องดับอีกแล้ว เป็นอยู่ยังงี้ประมาณ3-4 รอบ ผมก็งง ว่าเป็นเพราะอะไร เพราะเครื่องผมไม่เคยมีอาการอย่างนี้เลย ผมก็เลยสงสัยว่าจะเป็นเพราะเกมหรือเปล่าก็เลยเปิดเครื่องอีกครั้งนึงโดยไม่เข้าเกม แต่ไปเล่นเกมส์อื่นแทน คือ dota  สลับกับดูหนังออนไลน์ ปรากฏว่าเครื่องไม่ดับ แต่พอมาเล่น cos อีก สักพักดับอีก
งงครับ   

สรุปว่ามันเป็นเพราะอะไร ช่วยบอกที อยากเล่นๆๆๆๆๆๆๆ

หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกห้ามหรือถูกลบ กระทู้นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ

ลองตรวจสอบอุปกรณ์ Hardware ดูก่อนครับว่าเข้าที่แล้วหรือยัง, จากนั้นลองดู Direct X ขั้นต่ำคือ 9.0c ขึ้นไป
ถ้ายังไม่หายเดี๊ยวจะช่วยหาวิธีอีกแรงนึงครับ
ตนเตือนตนของตนให้พ้นผิด ตนเตือนจิตตนได้ใครจะเหมือน
ตนเตือนตนไม่ได้ใครจะเตือน อย่าแชเชือนเตือนตนให้พ้นภัย

Onnud20 Facebook

ตรวจสอบหมดแล้วครับไม่มีไรผิดปกติ
มันงงก็เพราะว่ามันดับเฉพาะเวลาเล่นเกมนี้เกมเดียวนี่สิ
เกมอื่นๆ dota หรือ seal ไม่เห็นเป็นอะไรเลย เล่นเนตหรือดูหนังปกติทุกอย่าง
แต่พอเข้าเกม cos เล่นสักพักเครื่องดับทุกที directx 9 ก็ลงแล้ว

ทำงัยดีฟร้า.......

เป็นหลังลงร่มแดงรึครับ ?

ก่อนหน้าไม่เป็น ?

ร่มแดงมันเห็นว่าเป็นไวรัสป่าว

แก้ไขล่าสุด rasnami เมื่อ 20/10/2009 01:30

มิน่าใช่ที่ร่มแดง นะ ผม ว่า เพราะ ผม ก็ใช่ร่มแดง เปิด Active ของล่มแดงตลอดเวลา
ไม่เห็นมีปัญหาเกี่ยวกับ การ Shutdown

ลองเชคดูครับ ว่า ล่มแดง Block ไว้หรือเปล่า เข้าดู พวก Fire wall ในร่มแดง อะนะ

เอาเป็นว่า ง่ายๆครับ ถอด Ram เอายางลบถู แล้วเอาปากเป่า สลอต 55+ ถ้ามี 3-4 สลอค เปลี่ยนช่องใส่  Ram
ถ้าไม่ได้ ทางออกคือลง Window ใหม่ วิธีนี้คือ ขั้นตอนสุดท้าย รับรองอาการหายเป็น ปริบทิ้ง
ปล.ผมก็งง นิดๆ แต่อาการนี้ผมเคยเป็น ตอนเล่น ดอทเอ อาการ Fatal Error หรือคอมดับ
บางทีมาจากตัว โปรแกรม บางทีก็ Hard Ware ของเรานี่แหละครับ

สงสารผมเถิดนะครับ ผมหามันไม่เจอจริงๆ

แก้ไขล่าสุด นายปังปัง เมื่อ 20/10/2009 01:43

ดูที่ซิงค์ ตรง CPU ดูว่าสายพัดลม ขาด / หลวม (ตรวจดูสภาพพัดลม ขัดฝุ่นที่พัดลมออก)

ตรวจดูฝุ่นที่อุดตันอยู่ตามร่องของซิงค์ เอาฝุ่นออกให้หมด เพราะมันไปขัดขวางการดูดความร้อนจาก CPU ไปที่ซิงค์

อาการแบบนี้สาเหตุมาจาก CPU มีความร้อนเกินกำหนดของค่าไบออสของเมนบอร์ด ทำให้ตัวซอฟแวร์สั่งปิดคอมอัตโนมัติ

อาการที่ 2 ติดไวรัส ทำให้ CPU ทำงานหนักจนร้อน แล้วตัวซอฟแวร์ป้องกัน CPU สั่งปิดคอม

แต่อาการดังกล่าว เปิดโปแกรมอะไร มันก็ปิดเอง เปิดไว้เฉยๆมันก็ปิดเอง

แต่ลองทำดูแล้วกัน

เกมนี้ทำเครื่องผมเจ๊งไปรอบเลยล่ะ 555+

ผมเลยไปเปลี่ยนยกชุดเลยเพื่อเล่น -0-
ฉันก็เหมือนทานตะวัน ที่ทำได้แค่หันไปมองคนที่ฉันรัก เหมือนทานตะวันหันหาแสงอาทิตย์เสมอ

เกมนี้ทำเครื่องผมเจ๊งไปรอบเลยล่ะ 555+

ผมเลยไปเปลี่ยนยกชุดเลยเพื่อเล่น -0- ...
ต้นฉบับโพสโดย kimsung13 เมื่อ 20/10/2009 04:39

จากที่เจ้าของกระทู้ว่ามาเป็นที่เกมนี้เกมเดียว กับเกมอื่นไม่เป็นถึงแม้จะเปิดร่วมกับดปรแกรมอื่นๆก้ตาม สรุปได้ว่ามันน่าจะมาจากตัวเกมนี้แหละ
เท่าที่เห็นดูเหมือนเกมนี้จะเป็น เกม 2D ที่กินกำลังเครื่องพอสมควรเลยนะ เปิดหลายจอไม่มีปัญหาแต่มันอันตราย ตอนแรกเคยคิดจะเปิดหลายๆตัว ตอนนี้เล่นมันตัวเดียวไปเรื่อยๆดีกว่า
อาจจะไม่ถูกก้ได้นะครับประมวลเอาจากที่เจ้าของกระทูบอก กับที่ rap บนว่ามา ถ้าเครื่องไม่ถึงจริงๆอาจมีอาการหน้ามืดได้
เจ้าเกิดมามีอะไรมาด้วยเล่า เจ้าจะเอาแต่สุขสนุกไฉน เจ้ามาเปล่าแล้วเจ้าจะเอาอะไร เจ้าก็ไปตัวเปล่าเหมือนเจ้ามา

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาแนะนำนะครับ
จะลองไปทำดู

กลับไปที่รายการ